Bài 39: Chia cho số có một chữ số (tiết 1) trang 5 Vở thực hành Toán 4Bạn Nam thực hiện hai phép chia như sau: Cô Lan có 150 000 đồng. Sau khi mua 3 kg xoài thì cô còn 15 000 đồng.𓂃Tổng hợp đề thi học kì 2 lớp 4 tất cả các môn - Kết nối tri thức Toán - Tiếng Việt - Tiếng AnhQuảng cáo
Lựa chọn câu để xem lời giải nhanh hơn
Câu 1 Đặt tính rồi tính. 38 295 : 3 729 316 : 4 872 905 : 6Phương pháp giải: - Đặt tính - Chia lần lượt từ trái sang phảiLời giải chi tiết: Câu 2 a) Đúng ghi Đ, sai ghi S: Bạn Nam thực hiện hai phép chia như sau:Phương pháp giải: Kiểm tra cách đặt tính và kết quả của từng phép tính.Lời giải chi tiết: Phép tính thứ nhất sai, sửa lại là:Câu 3 Cô Lan có 150 000 đồng. Sau khi mua 3 kg xoài thì cô còn 15 000 đồng. Hỏi mỗi ki-lô-gam xoài giá bao nhiêu tiền?Phương pháp giải: Bước 1: Số tiền cô Lan mua xoài = số tiền cô Lan có – số tiền cô Lan còn lại. Bước 2: Giá tiền 1 kg xoài = Số tiền cô Lan mua xoài : số kg xoàiLời giải chi tiết: Tóm tắt Có: 150 000 đồng Mua: 3 kg xoài Còn: 15 000 đồng 1 kg xoài: ? đồng Bài giải Số tiền để mua 3 kg xoài là: 150 000 – 15 000 = 135 000 (đồng) Giá tiền của 1 kg xoài là: 135 000 : 3 = 45 000 (đồng) Đáp số: 45 000 đồngCâu 4 Khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng. Ba địa điểm A, B và C nằm trên một đường thẳng như hình dưới đây.Phương pháp giải: - Tìm khoảng cách từ A đến B = Khoảng cách từ B đến C : 3 - Tìm khoảng cách từ A đến C = Khoảng cách từ A đến B + Khoảng cách từ B đến CLời giải chi tiết: Khoảng cách từ A đến B là 1 500 150 : 3 = 500 050 (m) Khoảng cách từ A đến C là 500 050 + 1 500 150 = 2 000 200 (m)Chọn B
Quảng cáo
|